SHINE OCEAN - THẮP SÁNG BIỂN KHƠI
Hãy đăng nhập để không nhìn thấy hình ảnh quảng cáo này
Hãy đăng nhập để không nhìn thấy hình ảnh quảng cáo này
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

WEBSITE ĐÃ CHUYỂN SANG TÊN MIỀN: http://offshore.vn - WELCOME TO OFSHORE ENGINEERING ^.HỘI NGỘ HỢP TÁC CÙNG PHÁT TRIỂN.^

Trang ChínhTrang Chính  GalleryGallery  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

20-11 ngày nhà giáo Việt Nam

Go down 
Tác giảThông điệp
TOTINH
Admin
TOTINH

Nam
Job/hobbies : KỸ SƯ CTB

20-11 ngày nhà giáo Việt Nam Empty
Bài gửiTiêu đề: 20-11 ngày nhà giáo Việt Nam   20-11 ngày nhà giáo Việt Nam EmptyTue Nov 11, 2008 8:17 am

Các vòng sự kiện bắt đầu dần đi qua con số 1 năm, sau ngày mà chúng ta tốt nghiệp.Ngày 20/11 – Ngày Nhà Giáo Việt Nam cũng vậy còn nhớ hồi năm trước cả lớp lu bù hẹn hò và lên kế hoạch phải tới
thăm tất cả các thầy trong Viện, chưa có năm nào t lại thấy lớp mình hăng như
năm đó. Phần vì chúng ta còn nhiều duyên nợ với các Thầy, phần vì là năm cuối chỉ có lần này mới có dịp tới thăm hết các Thầy và tỏ long biết ơn. Tuy thế do thời gian không cho phép lớp mới lên kế hoạch
tách làm hai, ba nhóm gì đó tới thăm cho hết các Thầy và cuối cùng tập trung ở
nhà Thầy Hán Đình. Hix, không biết năm nay lớp mình có nhiều cơ hội để bày tỏ
lòng mình với các Thấy nữa không.

“Một
ngày làm Thầy cả đời làm Cha” câu này là header cho lời chúng mừng của 48CB tới
Viện XDCTB năm nay, kính chúc các Thầy sức khỏe, hạnh phúc, tiếp tục công tác,
nghiên cứu và cống hiến trong sự nghiệp trong người của tổ quốc.
http://48cb.heavenforum.com
Hoacuada
Khách viếng thăm
Anonymous

Bài gửiTiêu đề: Chúc mừng các Thầy Cô nhân ngày 20/11   20-11 ngày nhà giáo Việt Nam EmptyThu Nov 20, 2008 11:20 am

Dear All,
mỗi năm đến ngày này, mỗi chúng ta lại có những cảm xúc riêng biệt, sâu lắng và biết ơn Thầy cô, những người đã góp phần cho ta tri thức, nhân cách và con người.
Ngày xưa còn bé, và đến tận cả những năm cấp III, tớ vẫn còn cảm giác coi thường nhà giáo, vì đơn giản năm này qua năm khác, tiết này sang tiết khác, các Thầy cô vẫn chỉ với sách ấy, tài liệu ấy, tri thức ấy,.. một việc nhàm chán và có vẻ ít tư duy, ít cập nhật! Lúc đó tớ đến thăm Thầy cô thường xuyên nhưng đó chỉ là vì qúy Thầy cô, và vì cả có dịp cả lớp được đi chơi nữa. hì.
Nhưng năm đầu tiên đại học, ko hiểu cái gì đã làm cho tớ nghĩ lại rằng: Nếu ko có 1+1=2 ấy tớ ko có ngày hôm nay, cũgn như chúgn ta ko có Bác sỹ, kỹ sư, cử nhân, doanh nhân,... Và rồi từ đó tớ biết ơn Thầy cô và có cái nhìn khác về nhà giáo!
Các bạn 48CB năm ngoái ở HN chắc ko thể quên 20-11 năm ngoái, cả lớp chia mấy tốp đến nhà các Thầy. Tặng hoa cho Thầy Chỉnh ở quán cà phê "Lệ Hoa Viên" ở Linh Đàm rôìi cùng Thầy Chỉnh đến nhà Thầy Tạo vào 11h đêm. Tối hôm sau lại chia vài nhóm đi rồi dừng lại tại nhà thầy ÚT, ăn dưa, ăn bánh mặn,.. Đứa nào cũng mệt, cũng lạnh cũng đói vì đã ăn gì đâu. Thầy Út và Cô nhìn đứa nào cũng thương. Cả hội vui vẻ! Thầy còn nhắc Tình cốp về việc ăn dưa hấu phải ăn sạch sẽ, mà bây giờ lần nào tớ cũng nhớ tới điều đó. Lần đó Tình cốp còn đưa em Lương đi nữa. hiiii.
Năm nay, mỗi đứa một nơi, chỉ có thể thăm Thầy qua cú điện thoại, qua email và cũng chỉ hỏi thăm được một vài Thầy. Tuy nhiên cảm xúc vẫn ko thay đổi, tình cảm cũng ko vơi đi và lòng biết ơn vẫn còn nguyên đó. Xin dc chúc các Thầy cô của chúng ta cùng với gia đình sức khoẻ, niềm vui trong cuộc sống! Xin được gửi tặng các Thầy ca khúc: - "Khoảng lặng phía sau Thầy", tác giả: Nguyễn Ngọc Thiện thay cho lời kết:

"Có những giờ ra chơi em xoè tay buộc gió
Có lúc nào bất chợt thấy Thầy cuối hành lang
Thầy đứng một mình thôi, vòng khói thuốc lung linh
Đan thành làn mây trắng bay vào chốn mù khơi
Có những giờ ra chơi em ko còn vô tư

Khi thấy Thầy in bóng, hun hút cuối hành lang.
Thầy nghĩ gì Thầy ơi! có bụi phấn rơi rơi
Rơi rơi bạc tóc Thầy, rơi rơi bạc nếp nhăn
Em nhớ mãi Thầy ơi! em nhớ mãi Thầy ơi!"

Hoogwate
Khách viếng thăm
Anonymous

Bài gửiTiêu đề: Re: 20-11 ngày nhà giáo Việt Nam   20-11 ngày nhà giáo Việt Nam EmptyWed Nov 26, 2008 4:10 pm

Ui da, cái ngày này tớ cũng có một kỷ niệm đau thương cho riêng mình nhé. Nhưng trước tiên tớ muốn nhớ về kỷ niệm cùng với cả lớp. 19/11/2007, cuối chiều, khi tất cả chúng tớ có mặt ở quán hoa ngay cổng trường KT thì bất chợt một trận mưa đá ào ào đổ xuống, cái quán của mấy chị bán hoa trở nên bé nhỏ và quá tải với sự có mặt của bọn tớ, nước mưa tràn cả vào nhà, nền nhà mỗi lúc ngập một nặng, nước đen ngòm lẫn cả rác rưởi là các loại cánh và lá hoa úa, cả bọn bon chen tìm cho mình một chỗ đứng,liếc sang nhìn cái toa lét ngay cạnh đang ngập dần mà ngao ngán. Hoa đã đặt, không thể trả lại, mưa vẫn không có dấu hiệu ngớt, chúng tớ quyết định cắt cử Hải già đội mưa sang quán tạp hoá bên kia đường mua mấy chiếc áo mưa mỏng, cả bọn quyết định dầm mưa đi tặng hoa các thầy. Người thầy luôn luôn được ưu tiên trong lịch trình của chúng tớ đương nhiên là thầy chủ nhiệm. Đến bây giờ tớ vẫn không thể quên cảnh thầy giáo chúng mình trong ngày hôm ấy, thầy co rúm trong cái áo ba lỗ và cái quần mặc vội (qua khe hở của cái cổng, tất cả những gì thầy làm đập hết vào con mắt tội lỗi của tớ), đội mưa ra mở cổng cho chúng tớ, chúng tớ cũng chỉ dám tặng hoa cho thây ngay tại cổng nhà thầy thôi, vì lúc đó đứa nào cũng ướt nhẹp, ngại vào nhà sẽ làm phiền thầy, thầy nhận hoa, cảm ơn rồi lại...co rúm đóng cổng chạy vào. Sau đó chúng tớ đến nhà thầy Hoà. Trời mưa vẫn rất to, chúng tớ vẫn ướt nhẹp, lại tặng hoa cho thầy ở cửa, lại đi ngay. Rời nhà thầy Hoà, mưa vẫn như trút, cái lạnh cái đói bắt đầu thấm dần, hơn nữa cũng chưa biết sẽ tiếp tục đến nhà thầy nào (chúng tớ còn tới 2 bó hoa cần tặng trong ngày hôm ấy), cả bọn tạt và tạm trú dưới cái ô của anh bán ngô ven đường. Chưa bao giờ tớ thấy ngô nóng ngon đến thế, mặc dù quê ngoại tớ là đất ngô nổi tiếng thơm ngon (Tàm xá- Đông Anh), thời sinh viên, đến mùa ngô là tuần nào tớ cũng sang ông bà ngoại thăm...bãi ngô của nhà các dì tớ. Vừa ăn ngô, vừa suy nghĩ tìm ...cho ra chủ nhân của bó hoa tiếp theo, và rồi chúng tớ thống nhất, nạn nhận tiếp tục sẽ là thầy Út. Gọi điện cho các thầy khác hỏi địa chỉ của thầy Út thì không thầy nào biết, nên đành gọi trực tiếp cho thầy. Thầy nói thầy không có ở nhà, vậy là thầy đang trên đường, tự nhiên tớ nảy ra một ý tưởng siêu kinh điển là rủ thầy đến chỗ bọn tớ...ăn ngô nóng, mặc dù trời đang mưa như trút. Tất nhiên tớ bị thầy từ chối. Sau đó bọn tớ định làm phiền tiếp thầy Tạo nhưng thầy cũng đang đi công tác nên chúng tớ nản quá quyết định chấm dứt cuộc hành trình trong ngày hôm đó....chúng tớ đã có một ngày đáng nhớ như thế.
20/11/2008, cái ngày mà tớ có kỷ niệm đau thương như đã nói ở trên, chúng tớ chia thành 2 nhóm đi thăm các thầy. Chúng tớ được giao trọng trách vinh dự là đi đến nhà thầy Thuận, thầy Thắng, Thầy Quỳnh, thầy Thế Anh. Ở nhà thầy Thuận ra tớ bắt đầu phát sinh một số nhu cầu, nhưng do không tiện nên tớ ráng nhịn. Mất khá nhiều thời gian để tìm đến nhà thầy Thắng, chờ thầy về nhưng không thể, cả bọn kéo tới nhà thầy Quỳnh. Đến nhà thầy, nhìn thấy cái WC ngay cửa ra vào tớ mừng vui khôn tả, nhưng khốn nỗi mọi người cứ đứng chơi ở cửa mà không chịu vào nên tớ không đủ dũng cảm để hành động. Ngồi nói chuyện với thầy mà tớ nhấp nhổm muốn về, không ai hiểu những gì đang dằn vặt tớ nên mọi người cứ vô tư trò chuyện dông dài. Ngồi lâu, chả có gì làm, nên thỉnh thoảng tớ nhấp môi ly liptôn cô nhà thầy pha, rồi cũng hết cả ly to bự, nhìn cái ly không mà tớ giật mình: chết mình rồi....Lên nhà thầy Thế Anh, tớ lại nhìn cái WC ngay cửa thèm thuồng, giá mà tớ ngày đấy là tớ của bây giờ thì tớ chả ngại gì sông thẳng vào mà giải quyết, nhưng ngày đó, tớ bẽn lẽn ngượng ngùng...quyết chịu trận chứ không để mất thể diện (nghĩ lại thấy hâm thật, nó cũng chỉ bình thường như ăn, như uống....thôi mà). Tớ cầu mong nhận được điện thoại của nhóm bên kia về tập trungnhà thầy Út, nhưng không thành. Thầy đi vắng, tệ hơn là cô nói thầy sắp về nên cả bọn ngồi chờ. Thầy vể, thầy trò hỏi thăm nhau tíu tít, rồi thầy vacs ra thùng bia còn chưa bóc thùng ra mời cả bọn...Híc híc, nghĩ lại mà rùng mình. Vậy là mỗi đứa làm một lon....Đến giờ tớ vẫn khâm phục tớ trong cái giờ phút ấy kinh khủng, sức chịu đựng của con người quả là vô hạn. Thầy Quỳnh cũng lên và sau đó thầy tiễn bọn tớ xuống nhà để xe. Chẳng giữ thể diện được nữa, sau một hồi nấn ná tớ quyết định hỏi thẳng thầy Qùynh vị trí cái WC....gần nhất.Híc, thầy nói...lên nhà thầy thôi(tầng 6). Nhưng tớ....không chịu, đi được khoảng 100m, bọn con trai lần lượt ...tấp vào lè đường, thì ra bọn nó cũng như...mình. Nhưng mình thì không như được bọn nó, mặc dù tớ có tâm sự với bọn nó về nỗi thống khổ của mình và được nhận từ bọn nó lời ..động viên, khuyến khích, chúng nó chỉ vào bãi đất hoang cỏ tốt um tùm nhưng tớ...đâu có chịu. Đường về dường như dài bất tận, lại sóc nữa....khốn khổ, lần đầu tiên tớ để ý thủ đô của chúng ta thật lạc hậu., chẳng có cái...nhà WC công cộng nào. Đứng chờ CHường ra đón vào nhà thầy Út, tớ phát hiện chỗ mình đứng gần nhà thằng bạn thân. Thế là tớ quyết định... ghé thăm nó. Chưa kịp dừng xe tắt máy, tớ gọi toáng tên thằng bạn, đạp lại lời tớ là: anh Thuần đi vắng rồi ạ. Không thể trì hoãn thêm nữa, tớ đề cập thẳng: cho chị dùng nhờ nhà WC, chẳng cần đáp lại tớ xông thẳng vào cái nơi thiên đường đối với tớ lúc ấy. Đến nhà thầy Út, câu đầu tiên tớ vui mừng chia sẻ với D là: tao vừa trải qua một cửa ải....Một kỷ niệm nhớ đời.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: 20-11 ngày nhà giáo Việt Nam   20-11 ngày nhà giáo Việt Nam Empty

20-11 ngày nhà giáo Việt Nam
Trang 1 trong tổng số 1 trang