SHINE OCEAN - THẮP SÁNG BIỂN KHƠI
Hãy đăng nhập để không nhìn thấy hình ảnh quảng cáo này
Hãy đăng nhập để không nhìn thấy hình ảnh quảng cáo này
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

WEBSITE ĐÃ CHUYỂN SANG TÊN MIỀN: http://offshore.vn - WELCOME TO OFSHORE ENGINEERING ^.HỘI NGỘ HỢP TÁC CÙNG PHÁT TRIỂN.^

Trang ChínhTrang Chính  GalleryGallery  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Khổ vì cái nhân xưng

Go down 
Tác giảThông điệp
Hoang Li
Khách viếng thăm
Anonymous

Khổ vì cái nhân xưng Empty
Bài gửiTiêu đề: Khổ vì cái nhân xưng   Khổ vì cái nhân xưng EmptySat Jul 05, 2008 5:00 pm

Các cụ ngày xưa đúc kết: "phong ba bão táp không bằng ngữ pháp Việt Nam", quả cấm có sai, ngay cái vấn đề danh từ nhân xưng bây giờ cũng khiến tớ đau cả đầu.
Ngày bé, gặp ai, mẹ bảo chào bằng gì thì chào nấy, chào xong thấy người ta xoa đầu, khen "con bé này ngoan". Lớn lên một chút, mẹ bảo: ai đáng tuổi với người nào trong nhà mình thì cứ thế mà gọi, ví dụ như: Ai đáng tuổi anh mình chị gọi bằng anh hoặc chị, ai đáng tuổi chú mình thì gọi bằng chú....Dĩ nhiên, ai đáng tuổi bố mẹ mình thì không gọi bừa bằng bố hay mẹ được, lúc ấy gọi chú hay bác gì cũng được. Mình nhớ lời mẹ dạy lắm, trong khi bọn trẻ con cùng khu tập thể chào hỏi lung tung beng thì tớ hay được khen: con bé lễ phép lắm, gặp ai cũng chào mà lại chào rất...đúng.
Mười mấy năm qua, những lời mẹ dạy ngày càng ngấm và trở thành thói quen trong tớ. Rồi đột nhiên một ngày tớ bị chỉnh đốn cách xưng hô: Ở nơi mà tớ gắn bó 8 tiếng mỗi ngày không áp dụng quy tắc: ai đáng tuổi chú gọi bằng chú, đáng tuổi bác gọi bằng bác, tất cả những người trên gọi là...anh tuốt. Tớ chỉ dạ vâng cho xong chuyện, vì thực ra họ( người chỉnh đốn tớ) cũng chẳng cùng phòng với tớ.
Tớ nhớ là tớ đã thắc mắc và buồn cười "thối ruột" khi DPhúc kể, ở cơ quan nó già trẻ gì bọn nó cũng gọi bằng anh hết, và trường hợp hy hữu là cơ quan nó có hai bố con người nọ, đứa con gái cùng lứa với bọn mình nó gọi là bạn, còn ông bố thì đương nhiên vẫn được gọi là anh. Nếu cứ đem cái tính chất bắc cầu trong xưng hô ra mà áp dụng thì hỏng bét. Bạn của con lại là em của.... bố.Lộn ruột.
Còn tớ, tớ không tài nào mở mồm gọi người đáng tuổi bố mình là anh được. Ngượng không chịu nổi. Nhưng chẳng sao, từ trước đến nay tớ vẫn gọi trưởng phòng là bác, cả hai bác cháu đều thấy thoải mái. Còn lời khuyên của người nọ tớ xin kiếu.
Thế mới thấy cái tiếng Việt nhà mình nó phức tạp thế nào. Cùng một ngôi mà hàng đống từ để sử dụng. Chuối!

Khổ vì cái nhân xưng
Trang 1 trong tổng số 1 trang